Trong bài viết này, dược sĩ Lưu Văn Hoàng giới thiệu đến các bạn sản phẩm thuốc Hapacol 250 DHG được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược Hậu Giang – Chi nhánh nhà máy dược phẩm DHG tại Hậu Giang, có số đăng ký lưu hành tại Việt Nam là 893100041023 (SĐK cũ: VD-20558-14).
Hapacol 250 DHG là thuốc gì?
Thành phần
Thuốc Hapacol 250 DHG có chứa thành phần: Paracetamol 250mg
Dạng bào chế: Thuốc bột sủi bọt
Trình bày
SĐK: 893100041023 (SĐK cũ: VD-20558-14)
Quy cách đóng gói: Hộp 24 gói x 1,0g thuốc bột
Xuất xứ: Việt Nam
Hạn sử dụng: 36 tháng
Tác dụng của thuốc Hapacol 250 DHG
Cơ chế tác dụng
Hoạt chất Paracetamol thuộc nhóm thuốc giảm đau, hạ sốt, tác động trực tiếp lên trung tâm điều nhiệt vùng dưới đồi, làm hạ thân nhiệt; đồng thời giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên, thúc đẩy quá trình tỏa nhiệt, làm hạ thân nhiệt ở bệnh nhân bị sốt. Đối với người bình thường, Paracetamol không có công dụng này.
Paracetamol giúp giảm đau nhờ cơ chế tăng ngưỡng chịu đau ở người sử dụng.
Paracetamol có công dụng tương tự aspirin, tuy nhiên ít gây ảnh hưởng đến hệ hô hấp và hệ tim mạch, không gây kích ứng trong quá trình sử dụng, không làm mất cân bằng acid base, đặc biệt không làm tăng nguy cơ xuất huyết dạ dày.
Đặc điểm dược động học
Paracetamol hấp thu nhanh chóng và gần như hoàn toàn khi sử dụng qua đường tiêu hóa. Thuốc chuyển hóa chính tại gan, sau đó thải trừ qua thận. Thời gian bán thải của thuốc khoảng 1,25 đến 3 giờ.
Thuốc Hapacol 250 DHG được chỉ định trong bệnh gì?
Thuốc Hapacol 250 DHG có công dụng hạ sốt, giảm đau cho trẻ nhỏ, bao gồm trong các trường hợp cụ thể như sốt mọc răng, sốt sau khi tiêm chủng, sốt xuất huyết, nhiễm khuẩn, hậu phẫu, cảm lạnh, cảm cúm.

Liều dùng của thuốc Hapacol 250 DHG
Liều dùng
- Liều khuyến cáo: 10-15 mg/kg/lần, các lần cách nhau 6 giờ, không dùng quá 5 lần mỗi ngày
- Liều tối đa không quá 60 mg/kg trong vòng 24 giờ
Cách dùng
Thuốc Hapacol 250 DHG dạng bột, hòa tan cùng nước, sử dụng uống trực tiếp.
Không sử dụng thuốc Hapacol 250 DHG trong trường hợp nào?
Chống chỉ định sử dụng Hapacol 250 DHG cho người mẫn cảm với paracetamol hoặc bất kỳ thành phần nào trọng thuốc
Đối tượng thiếu hụt glucose 6 phosphat dehydrogenase không dùng thuốc này.
Lưu ý đặc biệt khi sử dụng thuốc Hapacol 250 DHG
Thận trọng
- Tránh sử dụng cho bệnh nhân gặp tình trạng phenylceton niệu
- Thận trọng khi dùng Hapacol 250 DHG cho bệnh nhân suy giảm chức năng gan, suy giảm chức năng thận, tiền sử thiếu máu trước đó
- Hạn chế sử dụng rượu khi dùng thuốc cho tăng độc tính đối với gan
- Các dấu hiệu phản ứng da nghiêm trọng như SJS,TEN, Lyell đã được báo cáo khi sử dụng paracetamol, cần thông báo ngay cho bác sĩ khi có dấu hiệu đầu tiên
Tác dụng phụ
Một số tác dụng không mong muốn đã được báo cáo khi dùng Hapacol 250 DHG bao gồm buồn nôn, nôn, ban da, giảm bạch cầu trung tính, thiếu máu, quá mẫn,…
Tương tác
Thuốc | Tương tác |
Dẫn chất indandione, thuốc chống đông coumarin | Hapacol 250 DHG làm tăng nhẹ tác dụng của thuốc chống đông đường uống |
Phenothiazine | Gây hạ sốt nghiêm trọng |
Thuốc chống co giật
Thuốc điều trị lao |
Tăng độc tính trên gan |
Rượu | Tăng độc tính trên gan |
Lưu ý khi sử dụng cho phụ nữ có thai và bà mẹ cho con bú
Chỉ sử dụng thuốc Hapacol 250 DHG cho phụ nữ có thai và bà mẹ cho con bú khi thực sự cần thiết.
Lưu ý khi sử dụng cho người lái xe và vận hành máy móc
Thuốc Hapacol 250 DHG không gây ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc.
Quá liều và xử trí
Sử dụng quá liều Hapacol 250 DHG gây độc tính cấp nghiêm trọng, có thể gây tử vong, làm xuất hiện triệu chứng buồn nôn, nôn, đau bụng, xanh tím da niêm mạc,…Khi nhiễm độc, bệnh nhân cần được rửa dạ dày, uống thuốc giải độc đặc hiệu N acetylcysteine, uống than hoạt,…
Bảo quản
Hapacol 250 DHG không nên đặt tại nơi gần khu vui chơi của trẻ nhỏ. Tốt nhất, Hapacol 250 DHG nên được đặt tại nơi khô ráo, thoáng mát, nhiệt độ không quá 30 độ C.
Thuốc Hapacol 250 DHG giá bao nhiêu? bán ở đâu?
Thuốc Hapacol 250 DHG hiện đang được bán tại Nhà thuốc Dược sĩ Lưu Văn Hoàng, giá sản phẩm có thể đã được cập nhập tại đầu trang. Hiện nay, nhà thuốc chúng tôi hỗ trợ giao hàng toàn quốc. Quý khách hàng có thể liên hệ qua số hotline để được tư vấn kịp thời.
Trường hợp thuốc Hapacol 250 DHG tạm thời hết hàng, quý khách có thể tham khảo các thuốc (sản phẩm) khác của nhà thuốc có cùng hoạt chất và tác dụng với thuốc Hapacol 250 DHG như:
Pabemin 325 có thành phần Paracetamol 325mg; được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm Cửu Long, có tác dụng hạ sốt, giảm đau.
Hapacol Blue có thành phần Paracetamol 500mg, được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược Hậu Giang, giúp giảm đau từ nhẹ đến vừa, hạ sốt
Một số câu hỏi khác
Thuốc hạ sốt Hapacol 250 cho trẻ bao nhiêu kg?
Với liều paracetamol 250mg/gói, 1 gói Hapacol 250 DHG phù hợp dùng cho trẻ 16-25 kg.
Thuốc hạ sốt Hapacol 250 dành cho trẻ mấy tuổi?
Hapacol 250 DHG thường được sử dụng cho trẻ 4-6 tuổi
Hapacol 250 có giảm đau răng không?
Thuốc có thể giúp giảm đau răng tạm thời, tuy nhiên không phải lựa chọn hàng đầu.
Hapacol 250 người lớn uống được không?
Thuốc có thể sử dụng cho người lớn.
Tài liệu tham khảo
Hướng dẫn sử dụng thuốc Hapacol 250 DHG do nhà sản xuất cung cấp, tải file tại đây
Hùng –
Hapacol 250 DHG giúp giảm đau hạ sốt nhanh chóng, hiệu quả