Trong bài viết này, dược sĩ Lưu Văn Hoàng giới thiệu đến các bạn sản phẩm Acetylcystein 200 Khapharco với tác dụng tiêu nhầy trong viêm phế quản cấp, mạn tính, được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm Khánh Hòa, Việt Nam.
Acetylcystein 200 Khapharco là sản phẩm gì?
Thành phần
Mỗi viên Acetylcystein 200 Khapharco có chứa thành phần:
- Acetylcysteine 200mg.
- Tá dược vừa đủ.
Dạng bào chế: Viên nang cứng
Trình bày
- SĐK : 893100810024
- Quy cách đóng gói : Hộp 10 vỉ x 10 viên
- Xuất xứ : Việt Nam
Tác dụng của Acetylcystein 200 Khapharco
Cơ chế tác dụng
- Acetylcysteine là một loại thuốc tiêu nhầy được sử dụng rộng rãi ở những bệnh nhân mắc nhiều chứng rối loạn hô hấp. Cơ chế hoạt động của thuốc dựa trên sự đứt gãy các cầu nối disulfide của glycoprotein phân tử cao có trong chất nhầy tạo thành các tiểu đơn vị glycoprotein nhỏ hơn và giảm độ nhớt của chất nhầy.
- Acetylcysteine một chất điều hòa chất nhầy, ức chế trực tiếp quá trình tiết chất nhầy và tăng sản tế bào hình đài, không chỉ làm tan DNA đờm và làm tăng độ dày của chất lỏng bề mặt đường thở mà còn thúc đẩy quá trình thanh thải đường thở.
Dược động học
- Hấp thu : nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt 0,35-4 mg/L trong vòng 1 đến 2 giờ.
- Phân bố : Thể tích phân bố dao động từ 0,33-0,47 L/kg và liên kết với protein khoảng 50%. Không có thông tin dược động học về việc Acetylcysteine đi qua hàng rào máu não, nhau thai hoặc vào sữa mẹ.
- Chuyển hóa : Acetylcystein được chuyển hóa chủ yếu tại gan, tạo thành cystein và hợp chất disulfid.
- Thải trừ : Thời gian bán thải khoảng 6,25 giờ.
Chỉ định của sản phẩm Acetylcystein 200 Khapharco?
Acetylcystein 200 Khapharco được chỉ định :
- Tiêu nhầy, long đờm trong các bệnh lý rối loạn hô hấp có đờm nhầy như viêm phế quản cấp, mạn tính.
- Hỗ trợ làm sạch đường thở trong trường hợp mở khí quản.

Liều dùng của Acetylcystein 200 Khapharco
Liều dùng
- Người lớn và trẻ trên 7 tuổi: 1 viên/lần, dùng 3 lần/ngày.
- Trẻ từ 2–7 tuổi: 1 viên/lần, 2 lần/ngày
Cách dùng
Uống cùng nước lọc.
Chống chỉ định của Acetylcystein 200 Khapharco
- Không dùng Thuốc tiêu nhầy Acetylcystein 200 Khapharco trong trường hợp bị mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc.
- Trẻ dưới 2 tuổi.
- Người có tiền sử hen suyến, loét dạ dày-tá tràng
Lưu ý đặc biệt khi sử dụng Acetylcystein 200 Khapharco
Thận trọng
- Cần tham khảo ý kiến bác sĩ nếu có tiền sử, đang mắc bệnh lý hoặc sử dụng thuốc và các sản phẩm khác như : loét dạ dày-tá tràng.
- Thuốc có thể gây đờm loãng, cần hút đờm nếu khó khăn trong việc khạc nhổ.
- Để xa tầm tay trẻ em.
Tác dụng phụ
- Thường gặp: buồn nôn, nôn, đau bụng, sốt, phát ban.
- Ít gặp : quá mẫn, đau đầu.
- Hiếm gặp: xuất huyết, sốc phản vệ.
Tương tác
- Acetylcystein làm giảm hoạt tính của kháng sinh, do đó nên dùng cách nhau tối thiểu 2 giờ.
- Dùng cùng than hoạt tính làm giảm hiệu quả của Acetylcystein.
- Thận trọng khi dùng Acetylcystein cùng Nitroglycerin do có thể tăng tác dụng giãn mạch.
- Không dùng Acetylcystein cùng các thuốc chống ho do có thể gây ứ đọng đờm.
- Acetylcystein có thể ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm salicylat khi dùng phương pháp phân tích so màu.
Lưu ý khi sử dụng cho phụ nữ có thai và bà mẹ cho con bú
Thận trọng khi dùng cho phụ nữ có thai và cho con bú do chưa có báo cáo rõ ràng về độ an toàn của thuốc cho thai nhi và sữa mẹ. Hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng.
Khả năng lái xe và vận hành máy móc
Không khuyến cáo lái xe hay vận hành máy móc nguy hiểm trong quá trình dùng thuốc do thuốc có thể gây đau đầu, buồn ngủ.
Quá liều
- Triệu chứng : buồn nôn, tiêu chảy.
- Xử trí : Báo ngay cho cở sở y tế gần nhất để tiến hành điều trị kịp thời.
Bảo quản
Bảo quản nơi khô thoáng, mát, tránh ánh nắng trực tiếp.
Acetylcystein 200 Khapharco giá bao nhiêu? bán ở đâu?
Acetylcystein 200 Khapharco hiện đang được bán tại Nhà thuốc Dược sĩ Lưu Văn Hoàng, giá sản phẩm có thể đã được cập nhập tại đầu trang. Hiện nay, nhà thuốc chúng tôi hỗ trợ giao hàng toàn quốc. Quý khách hàng có thể liên hệ qua số hotline để được tư vấn kịp thời.
Trường hợp tạm thời hết hàng, quý khách có thể tham khảo các sản phẩm khác của nhà thuốc có cùng tác dụng với như:
Acetylcystein 200mg VNA imexpharm có tác dụng làm tiêu nhày trong các bệnh phế quản-phổi cấp & mãn tính kèm theo tăng tiết chất nhầy.
Acetyl 200 VPC có hỗ trợ tăng cường hệ miễn dịch của cơ thể, tiêu nhầy, long đờm, cải thiện các tình trạng ho khan, ho có đờm, do do viêm họng hoặc viêm phế quản
Tài liệu tham khảo
Paola Rogliani, Gian Marco Manzetti, Shima Gholamalishahi, Mario Cazzola, Luigino Calzetta (2024), Impact of N-Acetylcysteine on Mucus Hypersecretion in the Airways: A Systematic Review. Truy cập ngày 27/05/2025 từ https://pmc.ncbi.nlm.nih.gov/articles/PMC11531296/
binh –
sản phẩm tốt, tư vấn nhiệt tình